học kế toán, học kế toán online, kế toán, phần mềm kế toán, phan mem ke toan
Chào bạn Tìm kiếm | Bài viết mới | Thành viên | Đăng ký | Đăng nhập |
KẾ TOÁN THỰC TẾ » Báo cáo thuế » Báo cáo thuế hàng tháng » Kê khai thuế GTGT hàng bán bị trả lại
Kê khai thuế GTGT hàng bán bị trả lại  
Chủ đề trước · Chủ đề tiếp theo
ngok267
22/3/2012 9:35:31 AM
...

Cấp bậc: Thành viên mới

Đánh giá: [0]

Cảm ơn: 4 lần
Các bạn ơi giúp mình với. Tháng 2 mình có xuất hoá đơn cho khách và đã kê khai thuế nộp lên cơ quan thuế rồi. Nhưng hôm nay khách lại trả lại hàng vậy mình kê khai thuế như thế nào để số VAT của hàng bị trả lại mà mình đã kê tháng trước đó không phải nộp thuế. Ngoài lập biên bản huỷ hoá đơn, mình cần kê bổ xung những gì các bạn chỉ mình với.

{ Hãy nhập thông tin bình luận bài viết này }
huuhn06 mình muốn chia sẻ thông tin này với bạn - 31/8/2012 8:26:08 PM  

ngok267 đã offline
nguyentuan
22/3/2012 11:55:43 AM
Lơ tơ mơ

Hàng bán bị trả lại hai bên không phải huỷ hoá đơn, mà bên mua lập hoá đơn xuất trả lại hàng cho bên bán.

Theo tài liệu hướng dẫn kê khai thuế theo TT28/2011

2.2.1. Căn cứ lập bảng kê 01-2/GTGT

- Căn cứ để lập bảng kê là các hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu của HHDV mua vào trong kỳ tính thuế bao gồm cả hoá đơn GTGT đặc thù như tem vé, hoá đơn nhận lại hàng do người mua trả lại hàng, chứng từ nộp thay thuế GTGT cho nhà thầu nước ngoài.

1.2.1. Căn cứ để lập bảng kê 01-1/GTGT

- Căn cứ để lập bảng kê là hoá đơn GTGT HHDV bán ra trong kỳ tính thuế; NNT kê khai toàn bộ hoá đơn GTGT đã xuất bán trong kỳ, bao gồm cả các hoá đơn đặc thù như tem, vé, hoá đơn điều chỉnh, hoá đơn xuất trả lại hàng.

Theo hướng dẫn trên thì hoá đơn xuất trả đó cho vào bảng kê mua vào PL 01-2/GTGT bình thường. Nhưng ở chi Cục thuế nhiếu nơi lại hướng dẫn ghi âm vào mẫu PL 01-1/GTGT (đối với bên nhận hoá đơn xuất trả lại). Vấn đề quan điểm chưa thật sự thống nhất tuỳ bạn ứng biến nhé.

<< Sửa đổi bởi: nguyentuan -- 22/3/2012 11:58:53 AM >>

nguyentuan đã offline
ketoanthucte01
22/3/2012 12:50:02 PM
Lơ tơ mơ

Cấp bậc: Điều hành viên

ngok267 đã viết:
Các bạn ơi giúp mình với. Tháng 2 mình có xuất hoá đơn cho khách và đã kê khai thuế nộp lên cơ quan thuế rồi. Nhưng hôm nay khách lại trả lại hàng vậy mình kê khai thuế như thế nào để số VAT của hàng bị trả lại mà mình đã kê tháng trước đó không phải nộp thuế. Ngoài lập biên bản huỷ hoá đơn, mình cần kê bổ xung những gì các bạn chỉ mình với.

nguyentuan đã viết:

Hàng bán bị trả lại hai bên không phải huỷ hoá đơn, mà bên mua lập hoá đơn xuất trả lại hàng cho bên bán.

Theo tài liệu hướng dẫn kê khai thuế theo TT28/2011

2.2.1. Căn cứ lập bảng kê 01-2/GTGT

- Căn cứ để lập bảng kê là các hoá đơn GTGT, chứng từ, biên lai nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu của HHDV mua vào trong kỳ tính thuế bao gồm cả hoá đơn GTGT đặc thù như tem vé, hoá đơn nhận lại hàng do người mua trả lại hàng, chứng từ nộp thay thuế GTGT cho nhà thầu nước ngoài.

1.2.1. Căn cứ để lập bảng kê 01-1/GTGT

- Căn cứ để lập bảng kê là hoá đơn GTGT HHDV bán ra trong kỳ tính thuế; NNT kê khai toàn bộ hoá đơn GTGT đã xuất bán trong kỳ, bao gồm cả các hoá đơn đặc thù như tem, vé, hoá đơn điều chỉnh, hoá đơn xuất trả lại hàng.

Theo hướng dẫn trên thì hoá đơn xuất trả đó cho vào bảng kê mua vào PL 01-2/GTGT bình thường. Nhưng ở chi Cục thuế nhiếu nơi lại hướng dẫn ghi âm vào mẫu PL 01-1/GTGT (đối với bên nhận hoá đơn xuất trả lại). Vấn đề quan điểm chưa thật sự thống nhất tuỳ bạn ứng biến nhé.

Bổ sung thêm ý của bạn nguyentuan:

Tiết 2.8, Điểm 2, Mục IV Phần B Thông tư 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng, quy định:

Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán điều chỉnh doanh số bán, số thuế GTGT đầu ra; bên mua điều chỉnh doanh số mua, số thuế GTGT đầu vào.

Theo quy định trên và hướng dẫn về hạch toán kế toán hàng bán bị trả lại thì bên mua xuất hàng bị trả lại hàng mua cho bên bán kê vào bảng kê 01-2/GTGT, kê số âm.

Tuy nhiên để tiện trong việc kê khai không phải kê khai số âm, cũng như khớp với báo cáo sử dụng hoá đơn, Tổng cục Thuế đã hướng dẫn kê khai hàng hoá bị trả lại theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC vào bảng kê 01/-1/GTGT (Bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ bán ra), kê số dương; khi kê bạn nhớ ghi vào cột ghi chú: hàng hoá trả lại người bán. Đây không phải là doanh thu bán hàng của doanh nghiệp.

(trích từ: http://ketoanthucte.com/Pages/TinChiTiet.aspx?IDThongTin=262)

<< Sửa đổi bởi: ketoanthucte01 -- 22/3/2012 1:02:11 PM >>
---------------------------------

ketoanthucte01 đã offline
ngok267
22/3/2012 2:08:30 PM
...

Cảm ơn: 4 lần
vậy là không cần phải lập biên bản huỷ hoá đơn ạh. Nhưng mình thấy giám đốc mình lập biên bản huỷ hoá đơn và họ trả lại hàng kèm theo hoá đơn mà bên mình đã xuất cho họ nt có sai không.

ngok267 đã offline
uyenquan
16/6/2012 9:27:28 AM
...

cám ơn bạn NguyenTuan & ketoanthute01 nhá, Mình cũng đang phân vân về vấn đề này.

Nội dung rất bổ ích :)

uyenquan đã offline
Thành viên đang xem
Có 2 người dùng đang xem (2 khách)
KẾ TOÁN THỰC TẾ » Báo cáo thuế » Báo cáo thuế hàng tháng » Kê khai thuế GTGT hàng bán bị trả lại
Di chuyển nhanh:  
Có bài mới Có bài mới Không có bài mới Không có bài mới
Có bài mới (Đã khóa) Có bài mới (Đã khóa) Không có bài mới (Đã khóa) Không có bài mới (Đã khóa)
Thông báo Thông báo Chú ý Chú ý
Đã chuyển Đã chuyển Bình chọn Bình chọn